สั่งพิมพ์

ศิษ ต้องการ ครู

ความคิดผม  ตอนถามผู้รู้เขาบอกว่า

อันดับแรก  เหมือนเพื่อนๆเลยครับ

ต้องฟังมากๆ  ฟังทุกแนวดนตรี

จับจังหวะของนักร้องแต่ละคน

แล้วเอามาประยุกต์ใช้กับตัวเอง

ที่เหมาะกับตัวเรา  เช่น

คำที่เราเขียนหรือแต่งขึ้นมาเพื่อใช้ร้อง

อาจเหมาะกับ  พวกเล่าเรื่อง  คือ  เน้นจังหวะ  คำคล้องจอง

ไปแบบเรื่อยๆ  ไม่ได้เร่งรีบ  ประเภท  ร้องหล่อ อะคับ  5555+

ต้องหาต้นแบบสักคน  สำหรับผมแนะนำ

Nas  หรือ  Jay-Z  หรือ  Busta ruyhm  ครับ  สำหรับการเริ่มต้น

ทั้ง 3 คน ร้องประเภทเดียวกัน  แต่จังหวะจะโคน  ต่างกัน

สำหรับมุมมองของผม  คนเก่ง  คือใช้คำเพราะ และใช้คำที่คนอื่นใช้กันทั่วไป

ได้เพราะกว่า  และถุกจังหวะอะคับ 

เช่นพี่โจ้  โจอี้บอย   ภาษาไทยล้วนๆ   คนฟังทุกระดับเข้าใจคำ  ลื่นหูดีแท้

หรือ ฟัคกิ้ง ฮีโร่  ที่ช่วงหลัง  ลองฟังเพลงของเขา  เขาใช้คำที่คนอื่นใช้กัน

มาลงจังหวะ จนคำที่ธรรมดา  เพราะไปเลย

ปล.ต้นแบบผม  Chamillionaire  ครับ

[ แก้ไขล่าสุด Jahmao เมื่อ 8-11-2010 20:20 ]
every new dawn is a new beginning...RISE 'N' SHINE!!