สั่งพิมพ์

BATTLE สังเวียนไรม์ (ฝึกสมองประลองปัญญา)

ไหนวะ อยู่ไหนวะ เอ๊ะเสียงใครหน่ะมันเห่าเหมือนหมา
อ๊ะมึงนี่หว่ามีอะไรก็ว่ามา อ๋อ จะบอกว่ากูไรม์ไม่เข้าตา
บอกกูมาว่าคำมึงดีถึงมาตีซ้ำ กูหล่ะโคตรอยากจะขำ
ก็พูดจริงๆกูไม่ได้อำ คำมึงมันน้ำเน่า คิดว่าใครเค้าจะเอา

ถ้ายังฟังไม่เข้าใจก็ไปไถนา ที่จะบอกก็คือมึงไร้ปัญญา
เข้ามาเอาแสลงพลิกแพลงมึงเข้ามา กูจะฟาดด้วยแชลง
พูดมากระวังปากมึงจะสีแดง สำหรับกูมันยังไม่เต็มแรง
ตัวกูร้อนแรงมันคือแสงไฟ มึงจงบินเข้าไปมอดไหม้มรณา

กูนี่แหล่ะคือกวีที่มึงควรสดุดี อย่างมึงคงไม่เหมาะเป็นMc
คิดหรือว่ากูจะยอม ให้เล่นแบบ ฟรี ฟรี มึงมันก็แค่นี้รีบหนีไป
Skillกูไม่ต้องใช้ ก็เล่นคำกับมึงได้ ไม่ต้องมีความหมายแฝง
ไม่ต้องแปลงคำให้มีเงือนงำ ไม่ต้องแปลกใหม่เอาแค่เข้าใจ

ก็รู้อยู่กูไรม์กับใครทำไมจะให้เป็นเรื่องยาก กูกระดากปาก
แค่กลากเกลื้อนเรื้อนไรม์ กูไม่ค่อยจะสนใจ ไม่สนว่ามึงเป็นใคร
เข้ามาปะทะไมค์ ไสรามเข้าไปเชือด สมรภูมินี้มันเริ่มจะนองเลือด
แต่ใจกูไม่เหือดแห้งไม่ต้องแสร้งทำ ทุก ทุก คำที่ออกมาคือสติปัญญา

~~~จูนไม่นิ่ง วิ่ง8วิ~~~

ไอ้สัส ถุย! คำที่มึงไรม์ ยังไม่เป็นประโยค ยังคิดจะมาเป็นโจทก์(กับกู)

กูศอกกลับด้วยบทไรม์นักกวีเอกชั้นสูง ไม่ใช่มึงที่เหมือนหมาที่มีแต่คนคอยจูง

มึงควรจบตั้งแต่ 16 บาร์ของกูที่แล้ว แต่มึงกลับยังไม่ยอม

มึงก็แค่เศษสวะ ที่คิดอยากจะชนะกู แต่จริงจริงมึงก็แค่ของปลอม

ท้าแบทกะกูหัดเอาน้ำใส่กระโหลกละชะโงกดูเงาตัวเอง

มึงไม่มีอะไรจะมาสู้กับกูเลยยังคิดจะมานักเลง

ครั้งนี้กูจัดให้ 8 บาร์คงจะพอ

ศพมึงคงเละนั้นไง โทรเรียกให้นั้นนะรถปอ(เต็กตึ้ง)

เอาไปเก็บไกลไกลแมร่งเหม็นสาดอะ

---ScapeGoat.---

พี่ทศกันฐ์สุดยอดมาก ซึ้งเลยครับ

ผมขอเจือกหน่อย ฮ่าๆ

แผ่นดินถิ่นไทยไม่สงบรบกันทุกวัน
ผมได้แต่ล่องลอยขอข้าวขอแหวนมองพระจันทร์
บ้านเมืองคิดต่างแตกแยกแลกหมัดอัดกันพลุกพลัน
ชาวสมิงด้วยกันอย่าทำลายชีวันสุมไฟจนมันบรรลัยกัลป์

รู้ครับว่าแบทกันเล่นๆ แต่ขอเป็นบร๊ะเอก กับเขาบ้าง

Ah! Ah!  บอกตัวเองเป็นกวีปฐพีไม่มีใครเทียบ
แต่ชื่อเสียงมึงโคตรจะเงียบคำกูมันโคตรจะเฉียบ
เป็นแค่ลูกเจี๊ยบยังมาเทียบกูจะกวาดแมร่งให้เรียบ
ไรม์ออกมาได้ไม่เป็นระเบียบระวังไว้มึงจะโดนเสียบ

ให้มึงเลยปอเต๊กตึ๊งเพราะมึงก็เริ่มเน่าจนเหม็นหึ่ง
ทำกูได้แค่ตะลึงแต่ไม่ถึงกับทึ่งคำมึงได้แค่ห่างอึ่ง
อยากจะเป็นที่หนึ่งแต่ที่มึงพยายามมันยังไม่ถึงครึ่ง
วลีกูหล่อหลอมเป็นรูปร่างเหมือนเหล็กที่โดนกลึง

.....................................................................

[ แก้ไขล่าสุด clashrush เมื่อ 23-4-2010 00:13 ]

กูว่านะครับ น้องๆ  ด้วยความเป็นห่วง 555 จักทำเพลงไปเลย ออดิโอ้แบ็ทเทิ้ลไปเรย อยากฟังๆ   ใครชนะเอาไปเลย1หมื่นสมิงงงงโอเคมะ

สวัสดีค่ะ ต้นเฟิร์น น่าใหม่ขอฝากตัวฝากใจ

วันนี้มากะ Crew เล็กๆ ฝากไว้ นี่แหละค่ะ Nice2Night

แค่อยากจะ Rap ด้วยความจริงใจ ถ้าเผลอโดนใคร

ก็ขอโทษเอาไว้ แค่เข้ามา ไม่ต้องการด่าใคร

ทำใจดีๆเอาไว้ ต่อไปนี้ จะร่ายให้ฟังกัน...

ผ่านไป ผ่านมา เห็นนานา บรรดาคุณผู้ชาย ด่ากันซะเละ
หน้าเห็นอก เห็นใจ เป็นคนไทยด้วยกันแท้ๆ ยังด่าพ่อล่อแม่
แมร่งสันดาน จัญไร
เกิดมาทั้งที ไม่ได้ซวยทั้งปี แม่บอกแม่สอน ก็ว่า บ่นทั้งปี
ไอ่เหี้ย อิเหี้ยบางคน แมร่งชอบไม่รักดี หนีตามกันไปไม่นึกถึง บุพการี
อันนี้ไม่ได้ว่าใคร แค่บ่นๆไป อย่าได้เอาไปคิดใส่ใจ เหอะค่ะ
คนเรา เตือนกันไปว่ากันมา นี่แหละค่ะ สังคมไทย!!

ถ้าไปกระทบใคร หนูขอโทษแค่แร๊พ แบบไม่เกรงใจ
แต่ก็นะ อย่าได้เอาใจใส่ ลองส่องสังคม สะท้อนความจริง ที่เป็นไป
ถ้า คนไทยรักกันอีกนิด ชีวิตไทย สังคมไทย คงเปลี่ยนไป ให้
โลกได้รู้ว่า คนไทย รักกัน ไม่แพ้ใคร . . .

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย JTooCooL เมื่อ 23-4-2010 15:19 กูว่านะครับ น้องๆ  ด้วยความเป็นห่วง 555 จักทำเพลงไปเลย ออดิโอ้แบ็ทเทิ้ลไปเรย อยากฟังๆ   ใครชนะเอาไป ...

อยากทำนะ แต่ไม่อยากทำแบบแบทอ่ะครับ

แต่ที่ปัตตานีไม่มีห้องอัดเลย ต้องไปหาดใหญ่จะลองหาเวลาว่างไปดูครับ(ถ้าว่าง)

ขอบคุณครับพี่ที่เป็นห่วง
[ แก้ไขล่าสุด clashrush เมื่อ 25-4-2010 01:03 ]

มีเวลาไม่ค่อยมากเลยไม่ว่างเท่าไหร่

ยังคิดไม่จบ  เหมือนกับมึงยังไม่สลด   กูว่ามึงต้องสลบ

เอาดินไปฝังกลบ  กูจะตบ บด และขยี้มึงให้ป่นปี้

กูเจ้าพ่อ RAP อยู่บนเวที   เหมือนสุนทรภู่อยู่ในกวี

ปากเป็นเอก เลขเป็นโท ใครใครเค้าบอกกูเป็นคนดี

ใครใครเค้าทักกูยังรู้จัก  แต่ดูไปดั้งมึงยังหัก

ไม่ต้องบอก  ลาวแท้แท้  นี้หรือที่จะมาเป็นปรปักษ์

SKILL มึงยังอ่อนหัด   FLOW มึงก็ยังไม่จัด

อย่าคิดจะมาขัด   เอาไรม์กูไปบำบัด

16 บาร์เอาไปอีกรอบ   กูรู้ว่ามึงคงชอบ

มึงก็เหมือนขนมกรอบกรอบ   ที่รอกูไปเขี้ยวตอบ

ความคิดยังห่างไกล   มึงควรจะไส่หัวไป

มึงไม่เหมาะกับการถือไมค์   กูว่ามึงควรทำใจ

อีก 4 บาร์สุดท้าย  กูจัดให้มึงได้หายสงสัย

เปิดเผยกันไปเลยให้ทุกคนรู้ไม่ต้องมีความนัย

อย่าปิดบังกันนะกับไอ้ความจังไร

บทสุดท้ายไอ้หมาขี้เรื้อนอย่างมึงก็นอนข้างถนนไง สาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

---ScapeGoat.---

ขอเอี่ยวด้วยคน เห็น ไรม์ สมองมันฝึกปัญญา

ผมขอคลิกเข้ามา บนสังเวียน ของนักฆ่า

ว่าด้วยคำจา ไม่อาจจะหยุดเหมือนพรานป่า

แต่ตอนนี้ที่มา แค่อยากจะฝากเป็น บาทา!

กล่าวมาว่า แร็พ ไอที่ แร็พ มันอยู่ตรงไหน

อยู่ที่ตัวอยู่ที่ใจ อยู่ที่ใครหรืออยู่ที่ไมค์

พวกมึง แร็พ ไม่รู้เรื่อง กุช่วยมา แร็พ เพื่อกลบเกลื่อน

ไม่อยากให้ บอร์ด Sming เลื้อน ด้วยคำ แร็พ ของพวกมึง!

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย clashrush เมื่อ 25-4-2010 00:56 อยากทำนะ แต่ไม่อยากทำแบบแบทอ่ะครับ แต่ที่ปัตตานีไม่มีห้องอัดเลย ต้องไปหาดใหญ่จะลองหาเวลาว่างไปดูครับ(ถ ...

ไม่ต้องถึงกับห้องอัดหรอกครับ  มีคอม โปรแกรม กับไมค์ 1 ตัวก็พอครับ
ไมค์ 199 เซเว่นมีขายนะครับ
ส่วนโปรแกรม ใช้ acid 4.0 ก็ได้ครับใช้ง่าย(ผมยังไม่เคยใช่ตัวอื่นเลย) หาโหลดในสมิงหัดบรรเลงได้ครับ CP เคยโพสลงไว้อยู่ถ้าผมจำไม่ผิด

จะรอฟังนะครับ

คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • JTooCooL จิตพิสัย +10 30-5-2010 12:56
ถ้า noob ไม่ kill noob แล้วใคร จะ kill noob ?