สั่งพิมพ์

ประวัติLow Rider(จักรยานสุดเท่ของฮิปฮอปสายMaxican

ประวัติLow Rider(จักรยานสุดเท่ของฮิปฮอปสายMaxican

.....แนะนำประวัติจักรยานตระกูลนี้ก่อนนะครับ......
  .......เดิมจักรยานชนิดนี้เป็นจักรยานสไตล์ American bicycle แบบทรงเรียกที่เรียกว่า"ครุยเซอร์".....(รูปแรก)
โดยรูปแบบที่เป็นเอกลักษณ์ที่แตกต่างจากจักรยานทางฝั่งอังกฤษหรือยุโรป ทำให้มันมีความโดดเด่นในด้านการการออกแบบ
ที่มีการนำลักษณะโครงสร้างของวิศวะกรรมเครื่องบินมาปรับประยุกต์มาใช้ทำโครงจักรยาน เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้ความ
นิยมจักรยานของยุโรปนำเข้ามามากจนเกินไป จึงนำส่งออกในตลาดทั่วโลก (บ้านเราเห็นเยอะก็เป็นรถอังกฤษ)
        เมื่อประมาณ ค.ศ.1960-80ยประมาณ  จักรยานทรง"ครุยเซอร์"นี้เองได้รับความนิยมมากในกลุ่มวัยทีนของอเมริกา
แต่ก็ยังมีกลุ่มเด็กในอเมริกาใต้ที่ไม่มีเงินซื้อจักรยานคันใหม่ เลยนำเอาโครงจักรยานนี้มาดัดแปลงปรับเปลี่ยนรูปทรงหน้าตา
ของจักรยาน ให้เป็นแบบสไตล์ของตัวเอง และต่อมาก็กลายเป็นวัฒนธรรมตกแต่งแบบที่เรียกกันติดหูว่า" Lowrider" โดย
ที่เราเห็นกันบ่อยๆในมิวสิควีดีโอ Hiphop ก็มาจากกลุ่ม Maxican Hiphop ที่นำจักรยานสายพันธุ์นี้มาป็นเอกลักษณ์ของ
 แฟชั่น hiphop ไปโดยปริยาย
          ปัจจุบันตามกระแสแนวเพลง hiphop ได้หลั่งไหลเข้ามาในบ้านเรา ก็ได้นำเอา lowrider นั้นเข้ามาด้วย  แต่ใครอยาก
ได้ตอนนี้ก็หาได้ที่ ตลาดรัชดาไนท์พาซ่า (แต่เค้าก็สั่งนำเข้ากันนะครับ) ราคาค่อนข้างแพงอยู่เหมือนกันครับ

ไฟลล์แนบ: ระดับของกลุ่มสมาชิกนี้ไม่สามารถมองเห็นไฟลล์แนบได้
คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • Sming จิตพิสัย +30 10-7-2012 16:00

ถ้าจักรยาน cpเป็นแบบนี้ สาวๆกี่องค์ก็หลงตายห่า

Cruel Pistol

ของผมตรา จรเข้  

โอ๊ว  แหย่!!!
ขอบคุณ สำหรับภาพงามๆ ครับ สวยจริงๆ เพื่อนผมที่วาดปกให้เค้าก็แต่งด้วยครับ

เหอะๆ

พี่เต้ ตรงจระเข้า

สุดดดไปเลยครับ