สั่งพิมพ์

เหตุการณ์บ้านเมือง

เหตุการณ์บ้านเมือง

ผู้คนชุมนุมเกลื่อนตา ทำลายไทยที่เป็นมา
สุมหัวชวนตีดั่งอีกา  พรรณนาท้อยคำไหลดั่งธารา
ใช้เงินซื้อคนมา วาจาฉากฉานล้านลีลา
หลงกับอำนาจเงินตรา เปรียบเหมือนคนไร้ค่าน่าเค่นฆ่า

ทำคนอื่นเดือดร้อนเลือดตก รกแผ่นดินถิ่นศิวิลัย
บ้านเมืองปล่อยมันเป็นไป ไม่ใช่หน้าที่อย่าถลำไกล
อยู่รวมกันเป็นฝูงใหญ่ เหมือนตัวอะไรให้พินิจวิจัย
อ้างตนเป็นประชาธิปไตย แท้จริงเผด็จการพาลทั่วถิ่นไทย

อุดมการสวนทางกับปากท้อง แต่อย่าตกใต้อำนาจเงินทอง
ดำเนินชีวิตตามครรลอง อย่าเห็นค่าเงินตีกันจนเลือดนอง
ไทยเราที่หนึ่งไม่เป็นสอง ต่างชาติมองนี่คือถิ่นขวานทอง
อย่าได้ทนงตนจนคึกคะนอง ละอองเลือดยังมีค่าลองคิดกลั่นกรอง

ปล.ขอยืมคำพี่ NukieP นะครับ ^^ "อุดมการสวนทางกับปากท้อง"
ปล2.ถ้าเห็นไม่สมควรลบได้เลยนะครับ
ปล3.ขออภัยสำหรับพี่ๆเสื้อแดงด้วยนะครับ

คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • Sming จิตพิสัย +30 6-8-2012 21:17

ผมชอบนะ ตรงใจดี น่าจะทำเป็นเพลงเลย

~~~จูนไม่นิ่ง วิ่ง8วิ~~~

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย clashrush เมื่อ 5-4-2010 19:29 ผมชอบนะ ตรงใจดี น่าจะทำเป็นเพลงเลย

ผมยังทำเพลงไม่เป็นเลยครับ ฮ่าๆ

พี่น้องชาวไทยจงใส่ใจใช้หัวคิด ใคร่ครวญดูซักนิดสิ่งที่คุณทำมันผิดมั้ย

พวกคุณว่าดีทำไปแล้วได้อะไร มีแต่จะทำให้ประเทศไทยนั้นเสียหาย

ความสามัคคีที่มีมานั้นพังทลาย คนที่ได้ผลประโยชน์นั้นอยู่สุขสบาย

เมื่อไหร่เรื่องร้าย ร้าย จะหายไปซักที สีไหนสีอะไรผมนั้นไม่คิดจะสนใจ

แค่ขอให้คนไทยคืนดีรักใคร่สามัคคี  ไม่ว่าจะอีกซักกี่ปีผมก็หวังจะมีซักวัน

****ถ้าเนื้อหาพาดพิงบุคคลใดก็พออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

****ผมแค่คนไทยคนนึงที่อยากให้ประเทศชาติกลับมาเหมือนเดิม

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย Soul-Street เมื่อ 5-4-2010 19:39 ผมยังทำเพลงไม่เป็นเลยครับ ฮ่าๆ

ผมก็ยังไรม์ไม่ได้เรื่องเลย หนักกว่าคุณอีก

เสียงเพรียกร่ำร้องเรียกหาวีรชน

ลุกฮือ แบ่งกำลังพลแค่สีเสื้อคน

กระสุนสาดกระทบเลือดเดือดคลั่งหลั่งปน

คำแก้ตัวมิอาจลบล้างชาติเชื้อที่ฝังจน

พวกมึงครวญผนึกคิดวิเศษชน

อักขระฝืนลิขิตขีดเขียนแทนเศษคน

แค่หนึ่งคำ ฆ่าปราชญ์ พรมพิราบ บัดดล

ก็ค่ำคืนหนึ่งที่กูนอนผงกหัวพร้อมกับเสียงของปืนกล...

วีรชนคนกล้าล่าข้าศึกที่ด้ามขวาน  ลูกหลานอยู่สบายนี่คืออุดมการณ์
พวกมึงเป็นคนไทยไม่ใช่ไพร่เอาแต่พลาญ สถานการณ์เลวร้ายยิ่งกว่าเจออันตพาล
ไฟใต้นับวันยิ่งลุกลามตามกระแสสังคมยังคลุกคลาม เอาเลือดมาเททิ้งไอตุ๊ดทราม
บริจาคที่โรงพยาบาล ยังดูมีค่ากว่าปล่อยให้คนทรมาน แผ่นดินสีแดงท้องฟ้ายังสีคราม

บ้านกูจะดูละครแถลงการณ์เหรี้ยอะไรกันนักหนา
ทุกคนเค้าก็มีสติปัญญาสนไรกับพวกสร้างปัญหา
คนทั้งชาติเค้าต่างเือือมระอาเดินกันไปมาขวักไขว่
มาประท้วงกันซะที่ไหนมาทำลายชาติให้บรรลัย
ไรม์ไปได้ไม่กี่บาร์ออกมาแถลงการณ์ห้ามมั่วสุม
แต่กูก็ยังเห็นพากันมาชุมนุมรุมเร้าทำร้ายชาติ

จะเหลืองหรือจะแดง แต่ที่แพงได้แสดงโชว์

เลือดสาดกระจายจะสีแดงหรือว่าแตงโม

ชาติไทยได้อับอายทิ่มแทงคงต้องปล่อยโฮ

อยากร้องเพลงชาติโชว์แต่มันคงไม่โฟล

ภาพที่เห็นในรอยเตอร์ ถึงกำต้องเบลอ

ภาพไอ้โม่งชุดดำทำคนที่เผลอ

ภาพทหารเกี้ยวกราดแบบไม่เคยเจอ

ภาพที่คนทุบคนเหมืนอคนละเมอ ไม่มีฉันไม่มีเธออีกต่อไป

สิ่งที่กูได้พบเห็นยากเกินจะรับได้กูแทบอยากจะร้องไห้
ประเทศชาติไทยทำไมถึงได้กลายเป็่นแบบนี้มีแต่เรื่องร้าย
เหตุมันเกิดมาจากอะไรแล้วคนไหนที่มันคอยชักใยทำลายชาติ
สาดกระสุนนอนตายกันเกลื่อนกราดคงได้เวลาปิดฉากสยามเมืองยิ้ม