สั่งพิมพ์

สอบถาม: จะหาซื้ออันนี้ได้จากไหนครับ

สอบถาม: จะหาซื้ออันนี้ได้จากไหนครับ

"หูฟังแร่"
ใช้กับวิทยุแร่สมัยก่อนๆ (50-60 ปีก่อน)
พอดีมีไอเดียสร้างไรฮาๆ ขึ้นมาชิ้นนึง แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเวิครึเปล่า
ทีนี้ หูฟังปัจจุบันมันใช้แม่เหล็ก กำลังขับไม่น่าจะพอทำให้มีเสียงได้
คงต้องพึ่งหูฟังเ่ก่าๆ แบบนี้อะคับ ที่ใช้หลักเพียซโซอิเล็กทริก...
ไฟฟ้าอ่อนด๋อยมันก็ทำเสียงขึ้นมาได้ แค่ไม่คมชัด ไม่ดัง เหมือนหูฟังสมัยนี้

ใครรู้แหล่งที่มีขายมั่งคับ ชื่อร้านก็ได้
ขนาดไปเดินถามบ้านหม้อ ยังโดนถาม "มันคือไรอะน้อง?" มาแล้วเลย

ไฟลล์แนบ: ระดับของกลุ่มสมาชิกนี้ไม่สามารถมองเห็นไฟลล์แนบได้
คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • Sming จิตพิสัย +30 11-7-2012 18:20
  • CP จิตพิสัย +15 เหมือนเครื่องช่วยฟัง ... 29-11-2009 20:38

ที่จะใช้หูฟังแร่ เพราะ 'จงใจ' จะไม่ใช่วงจร Amplifier คับ
(อันนั้นต่อเองก็ได้ครับไม่ยาก)

คือกะจะใช้แหล่งพลังงานเป็นคลื่นวิทยุที่มันจับมาได้เท่านั้น
ไม่ใช้แบต หรือ solar cell ไรเลยอะคับ

แต่ดันมีแต่หูฟังธรรมดานี่สิ มันใช้ไม่้ไ้ด้...

อ๊ะป่าว มันไม่ธรรมดาอยู่แล้ว