สั่งพิมพ์

ไรม์เรื่อยๆ

มองหน้ากูทำไมมันเหมือนพ่อมึงหรอไง

เอ๊ะหรือว่ากูไปทำอะไรให้มึงไม่พอใจ

ไม่รู้จะทำยังไงถ้ามึงข้องก็มาขอใส่เดี่ยว

จะหักให้มึงไม่เหลือเขี่ยวเล่นให้เยี่ยวไม่ออก

NO DISS นะครับ

ไม่รู้จะทำอะไรผมอยากให้บอร์ดคึกคัก

ผมไม่กล้าแบทกับใครผมยังไม่ใหวกับศึกหนัก

แต่ถ้ากวนผมมากๆผมใส่ไม่มียึกยัก

ทุกครั้งที่ได้จับไมค์หัวใจมันเต้นตึกตัก

อารมณ์มันยังไม่มีผมต้องไปกิน40

เพื่อนๆเดินมาเห็นมันก็ขอจิบที

ผมก็ตอบมันว่ามึงอ่ะเด็กไป10ปี

แต่มันบอกว่าเดี๋ยวชาวยกูกินด้วยให้ยี่สิบ

ชีวิตคนธรรมดาที่มันแทบไม่มีท่วงทำนอง
ช่างแตกต่างจากโลกใบเก่าที่เราสร้างคำเป็นคำร้อง
ไม่อาจจะเอาวลีมาเลียบเรียงเป็นคำคล้อง
แต่ก็ต้องทำใจวางไมค์แล้วทำไปตามครรลอง

คณึงนึกถึงสมิงที่เงียบหายไป
หากพยัคยังมัวหมอบใครจักโชว์ลายไทย
ประกายไฟจากฟืนฟอนเฟียงเศษสามารถจุดฟาง
สมิงขาวและชาวคณะร่วมขนกลอนจนสุดทาง