สั่งพิมพ์

โอ้ว ฟักกลิ้ง ฮีโร่ นายยอดมาก ขอบใจที่แต่งเพลงนี้

โดยส่วนตัวกิ๊งไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใดนะคะ เพราะแต่ละฝ่ายต่าง ก็มีทั้งด้านบวกด้านลบด้วยกันทั้งคู่

แต่ กิ๊งมีพี่ชายที่เคยต้อง ลงไปทำงานในจุดเสี่ยงของประเทศตรงนั้น

ก็เลยเข้าใจ ความรู้สึกของคนหลายคนที่ต้อง รอคนที่ภาคใต้ด้วยความเป็นห่วงตลอดเวลา

ไม่รู้ว่า คนอื่นเค้าคิดยังไงกันนะคะ แต่สำหรับครอบครัวกิ๊งแล้ว ทุกครั้งที่ได้ยินข่าวแบบนี้

เราเข้าใจดีว่ามันเป็นยังไง

ทุกครั้งที่เพื่อนของพี่รึหัวหน้าหน่วยที่ค่ายทหารโทรมาบอกข่าวพวกเราที่อยู่ทางบ้านทุกคน

ไม่มีใครกล้านอนหลับหรือแม้แต่ วางโทรศัพท์ทิ้งไว้ห่างตัวกันเลย มันเป็น2ปีที่ ทรมานมาก

ถึงแม้ว่าพี่ชายกิ๊งจะรอดมาได้ แต่เพื่อนๆของพี่อีกหลายคนก็ไม่ได้โชคดีอย่างนี้เลย

หลายคนยังไม่ได้บวชทดแทนคุณพ่อแม่ หลายคนพอ เสร็จจากการเป็นทหารเกณฑ์

ก็มีอีกหลายอย่างที่อยากจะทำ อย่างเช่นการแต่งงาน งานรับปริญญา etc.

ข้อความนี้ตรงใจกิ๊งมากที่สุดค่ะ ขอบคุณมากนะคะพี่ซันที่เอาเรื่องนี้มาลง

"  ที่เราอยู่สบายกันได้ ไม่ใช่เพราะว่าเราไม่ได้ไปอยู่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้นะ ไม่ใช่ว่าเราอยู่ในกรุงเทพฯ แล้วเรื่องไม่ถึงเรา แต่จริงๆ คือมีคนตาย มีคนตายอยู่ตรงนั้น เพื่อไม่ให้เรื่องเดินทางมาถึงเรา"

พวกเขาเลือกที่จะจบความฝันของเขาไว้เพื่อให้เราหลายๆคน ยังคงสานความฝันของตัวเองได้ต่อไป

งด ทำเพลงแค่ปีเดียว ทำไมรู้สึกว่าหากกลับมาต้องมีเรื่องหวาดเสียว