สั่งพิมพ์

ข้อเท็จจริงเรื่องกระสือจาก ubc 122 ช่องน๊ามาดูเหอะนะๆ

ว่าด้วยเรื่องกระสือ นอกจาก Ball Lightning แล้ว ยังมีทฤษฎีอื่นๆ รองรับด้วยนะครับ เพราะ Ball Lightning มักมีอายุสั้นอยู่ไม่ถึงนาที

อาทิเช่น กระสือ ทำไมชอบกินขี้ หรือทำไมเราไม่เจอในตัวเมืองบ้าง

จริงๆแล้วตามบ่อขี้ หรือตามหนองน้ำที่มีการหมักหมมของซากต่างๆ จะทำให้เกิดก๊าซธรรมชาติเช่นมีเทน (แบบเดียวกับที่ใช้ทำก๊าซชีวภาพ ก๊าซหุงต้ม) ซึ่งโดยตัวมันเองแล้วจะติดไฟเองไม่ได้ แต่จะลอยเป้นชั้นบางๆ ที่เรามองไม่เห็นในอากาศ

แต่หากซากพวกนั้นมีองค์ประกอบของฟอสฟอรัสสูง จะหมักเกิดก๊าซเหม็นๆ อีกชนิดนึงชื่อ ฟอสฟีน ซึ่งเมื่อสัมผัสอากาศแล้วจะติดไฟได้เองครับ

ทีนี้ ไฟก็จะลุกเป็นลูกเรืองๆ เขียวๆ ลอยไปตามทางที่ methane ไหลอยู่ในอากาศ...

เมื่อมองแต่ไกล ก็จะเห็นเป็นลูกไฟเขียวๆ เรืองๆ วูบๆ ติดๆดับๆ ซึ่งลอยอยู่ได้เป็น 10ๆ นาที แถมลอยไปลอยมาอีกตังหาก! เหมือนกระสือมั้ยครับ?

เทียบกับในเมือง ที่ไม่มีบ่อส้วมเปิด หรือหนองน้ำใหญ่ๆ ที่มีซา่กพืชทับถมกันมากๆ ก็ไม่แปลกที่เราจะไม่เห็นกระสือในเมืองครับ

ปรากฏการณ์นี้เกิดในทำนองคล้ายๆกับบั้งไฟพญานาคด้วยครับ

ลองเซิชใน google ด้วยคำว่า Will-o-the-wisp ครับ^^

อันนี้ป่าวเพ่?