สั่งพิมพ์

เอาเพลงมาฝากให้ฟังอ่ะ เพลงเเรกเลยอ่ะ

เอาเพลงมาฝากให้ฟังอ่ะ เพลงเเรกเลยอ่ะ

Tang Dern Tuum - Rookie Rapper
วิจารณ์ได้ตามใจเลยนะคะ รับฟังทุกความคิดเห็น

ทางเดินธรรม - Rookie Rapper

เราอาจเลือกไม่ได้ในหนทางที่เราเกิด แต่จงเชื่อเถิดว่าเราสามารถแสวงหาทางใช้ชีวิตได้
จะดีหรือร้าย สุดท้ายก็เป็นเราที่กำหนด ชีวิตเราแม้คดเคี้ยวเลี้ยวลดเป็นเขาวงกตที่กว้างใหญ่
จนทำให้เราเดินหลงทางและหลงลืมสิ่งลึกๆที่อยู่ในจิตใจ
กิเลส ตัณหา ราคะเป็นมารที่คอยขวางทางไว้บดบังปัญญาทำให้เราต้องงมงายอยู่กับปัจจัยนอกกาย
เหนื่อยล้า อ่อนแรงกับสิ่งต่างๆและผู้คนที่พากันเสแสร้ง
บนเวทีชีวิตเราต่างต้องดิ้นรน คนมากมายพยายามหาทางหลุดพ้นแต่ก็ต้องพ่ายให้กับกลลวงของความชั่ว
ความกลัว มารทั้งหลายถลำลึกลงไปบางคนกว่าจะรู้ตัวก็เมื่อสาย
สังคมจอมปลอมได้สอนบทเรียน วิชาเอาเปรียบไปสู่จุดหมายด้วยการทำลายทุกคนให้เรียบ
* อะไรก็ตามที่เราเฝ้าสงสัย ไม่เคยได้คำตอบจากผู้ใด
เรื่องราวที่มันกระทบ ที่มันผ่านหู ผ่านตา ผ่านความคิด ทั้งชีวิตจมติดอยู่แต่กับความลุ่มหลง
** เหมือนกรอบความคิดถูกกำหนดตามกฎเกณฑ์ของโลกิยะที่มันจรรโลงโลก
ดั่งความมืดมิดเข้าครอบงำชักนำจิตตะ ให้เราสะดุดจนได้มาพบแสงสว่างแห่งพระธรรม
อุโมงค์ที่มืดมิดก็พลันส่องสว่างจากที่หลับอยู่ในโลกแห่งความฝันก็พลันตื่น
ในที่สุดก็พ้นมาแล้วการเป็นนักโทษแห่งอธรรม ลบล้างมันไปด้วยจิตใจที่ใสสะอาด

กลับสู่ด้านสงบ แต่สังคมข้างนอกก็ยังไม่ต่างกับสนามรบ
ประสบพบเจอความทุกข์ ความสุขปนเป จากที่ไม่เคยสนใจใช้ชีวิตเสเพล
ต้องกลับมามองหวนไปถึงความจริงว่าทุกอย่างคือสิ่งลวงตา
และชีวิตก็คือการเดินทางไปข้างหน้า ไม่มีการทวนเข็มนาฬิกา
เวลามันย้อนคืนมาไม่ได้ อดีตที่ล้มเหลวหมดเปลืองอย่างน่าเสียดาย
ชีวิตที่เกิดมาคือการใช้กรรม ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นตรงหน้าล้วนเป็นผลของการกระทำ
ก็ได้แต่สัญญากับตัวเองว่าจะเฝ้าทำดีกับเวลาที่เหลือ ชดเชยความผิดที่เกิดขึ้นเมื่อวันวาน
* , **

การเดินทางผิดคือบทเรียนราคาแพง อุปสรรคทั้งหลายคล้ายบทพิสูจน์ให้เอาปัญญาเข้าแก้
ไม่มีคำว่าชนะหรือแพ้ในเกมส์ชีวิต เพราะมันคือเรื่องจริงที่เราต้องใช้ความคิดกับปัญหาทุกรูปแบบ
การผจญภัยยังไม่สิ้นสุดดุจลมหายใจยังดำเนินต่อไป
หากตายเมื่อไหร่เราคงเรียกมันได้เต็มปากว่านั่นคือวันหยุด
จากจุดเริ่มต้นถึงปลายทางเราแม้เส้นชัยอาจเลือนราง แต่มานะยังคงผลักดันให้เราลุกขึ้นสู้
เมื่อรู้แล้วว่าแสงสว่างอยู่ทางไหน ก็ต้องประคองสติของเราไปก้าวผ่านอวิชชาซึ่งมันบังตา
หลอกให้เราเสื่อมศรัทธาในคุณงามความดี
* , **

ถึง ทุก ชี วิต ที่ เวียน ว่าย อยู่ใน วัง วน ทุกข์ สุข โปรด จง ปลด ปลง
ไม่มีสิ่งใดที่คงอยู่ถาวร เพราะฉะนั้นจง สังวร กง เวียน กง กรรม

http://www.imeem.com/people/oGze_kr/music/...tang-dern-tuum/

อ้อ!! ตอนนี้เราอยาก FT.กับเพื่อนๆด้วย พอใจผลงานติดต่อได้นะคะ
[ แก้ไขล่าสุด CP เมื่อ 15-5-2009 01:30 ]
รับ Featuring ทั่วราชอาณาจักร เเรฟ เเละร้องทำได้หมดค่ะ ส่งไฟล์ไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ รับประกันความพอใจนะ อิอิ

เสียง บีท เบาไปอ่าๆ

แต่เก่งๆๆ

กว่าผมอีก

[ แก้ไขล่าสุด Freemic เมื่อ 13-5-2009 22:26 ]
ถ้าไฟมี ต้องฟรีไมค์

สาธุ

พระธรรม!!!

เก่งนะ

ซึ้งเลยค่า

สุโข่ย !!
:)

ขอบคุณค่า เป็นกำลังใจให้เราเพลงกันทุกคนเลยค่ะ ขอบคุณมาก

รับ Featuring ทั่วราชอาณาจักร เเรฟ เเละร้องทำได้หมดค่ะ ส่งไฟล์ไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ รับประกันความพอใจนะ อิอิ

ทางเลือกมันยังมีเสมอ แต่คุณจะพร้อมไปกับมันหรือป่าว

สาธุ โน ภัณเต ครับ
Em-You,EMperor YOUth,ซำเหมาดิจิตอล
www.facebook.com/em-you69

โอ้ววววว แซลลี่รุ๊กกี้ พยายามเข้าครับ เอ็มซีหญิงยิ่งน้อยๆอยู่

ลง Imeem ให้ละคราบบ